Thứ sáu, 25/05/2018, 10:32

TPHCM điều chỉnh Quyết định của Thủ tướng về quy hoạch Thủ Thiêm (!)

Thứ sáu - 04/05/2018 10:08

TPHCM điều chỉnh Quyết định của Thủ tướng về quy hoạch Thủ Thiêm (!)

TPHCM điều chỉnh Quyết định của Thủ tướng về quy hoạch Thủ Thiêm (!)
Một chi tiết lạ kỳ: Năm 2005 UBND TPHCM ban hành Quyết định số 6565 về phê duyệt điều chỉnh quy hoạch chung xây dựng Khu trung tâm Đô thị mới Thủ Thiêm tỷ lệ 1/5.000, trong đó tại Điều 2 nêu rõ “Quyết định này thay thế Quyết định số 367/TTg ngày 4/6/1996 của Thủ tướng Chính phủ” (?!).

TPHCM điều chỉnh Quyết định của Thủ tướng về quy hoạch Thủ Thiêm (!)
Khu đô thị mới Thủ Thiêm, TPHCM (Ảnh: VTC).

Bản đồ và Quyết định 367/TTg ngày 4/6/1996 của Thủ tướng Chính phủ là văn bản pháp lý quan trọng để quy hoạch siêu dự án của TPHCM, giải tỏa trắng gần như toàn bộ bán đảo Thủ Thiêm với 15.000 hộ dân đã di dời. Tấm bản đồ là căn cứ quan trọng để xác định đất của người dân nằm trong hay nằm ngoài quy hoạch nhưng vẫn bị giải toả, thu hồi. Chính vì thế, việc mất tấm bản đồ đã bùng phát khiếu kiện kéo dài hàng chục năm qua.

Theo tài liệu mà PV Dân trí thu thập được, ngày 27/12/2005 Phó Chủ tịch UBND TPHCM Nguyễn Văn Đua đã ký Quyết định số 6565 về phê duyệt điều chỉnh quy hoạch chung xây dựng Khu trung tâm Đô thị mới Thủ Thiêm tỷ lệ 1/5.000. Điều kỳ lạ ở chỗ, Điều 2 Quyết định số 6565 lại nêu rõ: “Quyết định này thay thế Quyết định số 367/TTg ngày 4/6/1996 của Thủ tướng Chính phủ” (?!).

Tháng 9/2016, Chánh văn phòng Bộ Xây dựng Đỗ Đức Duy ký văn bản số 2097/BXD-QHKT gửi Thủ tướng Chính phủ cho biết, Quyết định số 367/TTg phê duyệt Quy hoạch xây dựng Khu đô thị mới Thủ Thiêm, quy mô diện tích lập quy hoạch là 930 ha (trong đó quy mô Khu đô thị mới là 770 ha và quy mô tái định cư là 160ha). Tại thời điểm đó, Thủ Thiêm vẫn thuộc huyện Thủ Đức, chưa thuộc Quận 2.

Bộ Xây dựng cho biết, ngày 22/2/2002 Thủ tướng Chính phủ có Công văn số 190/CP-NN về thu hồi đất xây dựng Khu đô thị mới Thủ Thiêm, theo đó cho phép UBND TPHCM căn cứ vào Quyết định số 367/TTg của Thủ tướng Chính phủ, thu hồi 930 ha, bao gồm 770 ha để xây dựng Khu đô thị mới và 160 ha xây dựng khu tái định cư để giao Ban Quản lý đầu tư xây dựng Khu đô thị mới Thủ Thiêm tổ chức bồi thường, giải phóng mặt bằng.

Năm 2003, TPHCM đã tổ chức cuộc thi quốc tế về ý tưởng quy hoạch khu đô thị mới Thủ Thiêm. Sau đó thực hiện chỉ đạo của Thủ tướng tại Văn bản số 1642/CP-CN ngày 24/11/2003, UBND TPHCM đã tổ chức lập và phê duyệt điều chỉnh quy hoạch chung xây dựng Khu trung tâm đô thị mới Thủ Thiêm tỷ lệ 1/5.000 tại Quyết định số 6565/QĐ-UBND. Theo đó, quy mô khu đô thị mới Thủ Thiêm là 737 ha.

“Như vậy, về mặt pháp lý, quy mô diện tích của Khu đô thị mới Thủ Thiêm sẽ căn cứ theo các văn bản của cấp có thẩm quyền từ thời điểm Quyết định số 6565/QĐ-UBND ngày 27/12/2005 có hiệu lực”- Bộ Xây dựng báo cáo Thủ tướng Chính phủ vào tháng 9/2016.

TPHCM điều chỉnh Quyết định của Thủ tướng về quy hoạch Thủ Thiêm (!) - Ảnh minh hoạ 2
Phối cảnh khu đô thị mới Thủ Thiêm.

Bộ Xây dựng cũng không lưu bản đồ quy hoạch Thủ Thiêm

Hồ sơ chúng tôi có được cho thấy, vào tháng 7/2016 Phó Thủ tướng Thường trực Trương Hoà Bình đã yêu cầu, căn cứ quy hoạch dự án theo Quyết định số 367/QĐ-TTg, UBND TPHCM chủ trì, phối hợp với Bộ Xây dựng, Bộ Tài nguyên và Môi trường, Thanh tra Chính phủ kiểm tra, rà soát diện tích đất thu hồi của các hộ dân có hay không có nằm trong quy hoạch, thống nhất biện pháp giải quyết và trả lời cho công dân biết.

Trường hợp diện tích đất thu hồi của các hộ dân không nằm trong quy hoạch của dự án thì việc xử lý phải đảm bảo quyền và lợi ích hợp pháp của công dân; xem xét và xử nghiêm minh các tổ chức, cá nhân có sai phạm liên quan đến việc thực hiện dự án.

Bộ Xây dựng và UBND TPHCM đề xuất biện pháp giải quyết đúng quy định của pháp luật nếu không tìm thấy Bản đồ quy hoạch dự án Khu đô thị mới Thủ Thiêm tỷ lệ 1/5.000.

Ngoài ra, Bộ Xây dựng được yêu cầu có kết luận về việc kiểm tra cơ sở pháp lý, trình tự, thủ tục phê duyệt, điều chỉnh quy hoạch chung xây dựng khu trung tâm đô thị mới Thủ Thiêm của cơ quan nhà nước có thẩm quyền; về mốc giới, xác định ranh quy hoạch dự án trên thực địa; về diện tích nằm ngoài quy hoạch dự án, diện tích thay đổi so với Quyết định 367/QĐ-TTg.

Đồng thời phối hợp với UBND TPHCM công bố kết quả kiểm tra, rà soát quy hoạch cho người dân biết theo đúng quy định của pháp luật và chịu trách nhiệm về tính chính xác về hồ sơ, tài liệu và kết luận kiểm tra.

Đáng chú ý, trong văn bản báo cáo Thủ tướng Chính phủ vào tháng 9/2016, Bộ Xây dựng khẳng định các đơn vị chức năng của Bộ này không còn lưu các bản vẽ liên quan đến Quyết định số 367/TTg nêu trên (!).

Thế Kha

Nguồn tin: dantri.com.vn

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết

  Ý kiến bạn đọc

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây